Vay tiền

Có Được Đăng Ký Chuyển Tiền Vay Thành Vốn Góp Vốn Bằng Tiền Vay

*

Đăng ký học HỌC KẾ TOÁN THỰC TẾ KẾ TOÁN THUẾ NGHIỆP VỤ KẾ TOÁN CHẾ ĐỘ KẾ TOÁN MẪU BIỂU – CHỨNG TỪ NGHỀ NGHIỆP – VIỆC LÀM VAN BẢN PHÁP LUẬT MỚI

*

Khi góp vốn, mua bán, chuyển nhượng vốn giữa các DN, vay, cho vay, trả nợ vay lẫn nhau thì phải chuyển khoản không bằng tiền mặt. Cá nhân có được góp vốn bằng tiền mặt không?

Doanh nghiệp góp vốn phải chuyển khoản không dùng tiền mặt:

Theo Thông tư 09/2015/TT-BTC quy định:

– Các DN không sử dụng tiền mặt (tiền giấy, tiền kim loại do Ngân hàng Nhà nước phát hành) để thanh toán khi thực hiện các giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác.

Đang xem: Góp vốn bằng tiền vay

– Khi thực hiện giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào DN khác, vay, cho vay và trả nợ vay lẫn nhau, các doanh nghiệp sử dụng các hình thức sau:

a) Thanh toán bằng Séc;

b) Thanh toán bằng ủy nhiệm chi – chuyển tiền;

c) Các hình thức thanh toán không sử dụng tiền mặt phù hợp khác theo quy định hiện hành.

READ  Cho Vay Tiền Bắc Ninh 0% Lãi Suất Trong 15', Vay Tiền Bắc Ninh Không Giữ Giấy Tờ 2021

Lưu ý:

– Đối tượng áp dụng là Các doanh nghiệp và tổ chức có liên quan trong quan hệ giao dịch.

Như vậy: Thông tư 09 này chỉ áp dụng cho các DN không áp dụng cho cá nhân góp vốn vào DN nhé.

—————————————————————————————————–

BỘ TÀI CHÍNH——–

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAMĐộc lập – Tự do – Hạnh phúc—————

Số: 09/2015/TT-BTC

Hà Nội, ngày 29 tháng 01 năm 2015

THÔNG TƯ

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Tài chính doanh nghiệp,

Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành Thông tư hướng dẫn giao dịch tài chính của doanh nghiệp theo quy định tại Điều 6 Nghị định số 222/2013/NĐ-CP của Chính phủ,

Điều 1. Phạm vi điều chỉnh

Thông tư này hướng dẫn hình thức thanh toán của doanh nghiệp trong các giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác; và hình thức thanh toán của các doanh nghiệp không phải là tổ chức tín dụng trong quan hệ vay, cho vay và trả nợ vay lẫn nhau trên lãnh thổ Việt Nam.

Điều 2. Đối tượng áp dụng

Các doanh nghiệp và tổ chức có liên quan trong quan hệ giao dịch quy định tại Điều 1 Thông tư này.

Điều 3. Hình thức thanh toán trong giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác

1. Các doanh nghiệp không sử dụng tiền mặt (tiền giấy, tiền kim loại do Ngân hàng Nhà nước phát hành) để thanh toán khi thực hiện các giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác.

READ  Top 5 Vay Tiền Ngân Hàng Không Cần Chứng Minh Thu Nhập, Cập Nhật 2021

2. Khi thực hiện giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác, các doanh nghiệp sử dụng các hình thức sau:

a) Thanh toán bằng Séc;

b) Thanh toán bằng ủy nhiệm chi – chuyển tiền;

c) Các hình thức thanh toán không sử dụng tiền mặt phù hợp khác theo quy định hiện hành.

3. Doanh nghiệp khi thực hiện giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác bằng tài sản (không phải bằng tiền) thực hiện theo quy định của pháp luật về doanh nghiệp.

Xem thêm: Ông Trịnh Văn Quyết Muốn Mua Cổ Phiếu Flc Trịnh Văn Quyết, Flc: Năm 2021, Flc Đặt Mục Tiêu Doanh Thu 15

Điều 4. Hình thức thanh toán trong giao dịch vay, cho vay và trả nợ vay lẫn nhau giữa các doanh nghiệp không phải là tổ chức tín dụng

1. Các doanh nghiệp không phải tổ chức tín dụng (là các doanh nghiệp không thành lập, tổ chức và hoạt động theo quy định của Luật các tổ chức tín dụng) khi thực hiện các giao dịch vay, cho vay và trả nợ vay lẫn nhau sử dụng các hình thức thanh toán được quy định tại khoản 2 Điều 3 Thông tư này.

2. Các doanh nghiệp không phải tổ chức tín dụng khi thực hiện giao dịch vay, cho vay và trả nợ vay lẫn nhau bằng tài sản (không phải bằng tiền), đối trừ công nợ, chuyển giao nghĩa vụ nợ thực hiện theo quy định của pháp luật về doanh nghiệp.

READ  Cách Vay Tiền Ngân Hàng Vietcombank, Hướng Dẫn Vay Tiền Vietcombank Tháng 5/2021

Điều 5. Tổ chức thực hiện

2. Doanh nghiệp có hành vi vi phạm khi thực hiện các giao dịch tài chính quy định tại Thông tư này sẽ bị xử lý theo quy định của pháp luật hiện hành.

3. Trong quá trình thực hiện nếu phát sinh vướng mắc đề nghị phản ánh về Bộ Tài chính để xem xét, giải quyết./.

Tải Thông tư 09/2015/TT-BTC về tại đây:

Thông tư 09

BỘ TÀI CHÍNHTỔNG CỤC THUẾ———-

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAMĐộc lập – Tự do – Hạnh phúc—————

Số:786/TCT-CSV/v chính sách thuế.

Hà Nội, ngày01tháng 03năm 2016

Kính gửi:

1. Quy định về thanh toán bằng tiền mặt.

“Điều 6. Giao dịch tài chính của doanh nghiệp

1.Các doanh nghiệp không thanh toán bằng tiền mặt trong các giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp.

2.Các doanh nghiệp không phải tổ chức tín dụng không sử dụng tiền mặt khi vay và cho vay lẫn nhau.”

Căn cứ quy định trên thì các doanh nghiệp không được sử dụng tiền mặt khi góp vốn, mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp. Quy định trên không áp dụng bắt buộc đối với cá nhân khi góp vốn vào doanh nghiệp.

Xem thêm: 5 Cách Để Đẩy Mạnh Khả Năng Kiếm Tiền Quảng Cáo Game Nhờ Quảng Cáo

Tổng cục Thuế trả lời để Viện Đào tạo mở và nghiên cứu phát triển biết và thực hiện./.

—————————————————————————————

Trả lời

Back to top button