Vay tiền

Doanh Nghiệp Cho Cá Nhân Vay Bằng Tiền Mặt Hay Chuyển Khoản, Doanh Nghiệp Có Được Cho Cá Nhân Vay Tiền Không

21

Tin tức kế toán Rất nhiều DN và kế toán đang có vướng mắc trường hợp Công ty có khoản tiền nhàn rỗi thì có thể cho cá nhân, công ty khác vay mượn? Nhưng Có được cho vay bằng tiền mặt không? Tiền lãi có chịu thuế GTGT không? Có phải xuất hóa đơn không? Tin tức kế toán xin giải đáp các vướng mắc đó của các bạn:

*

1. Có được cho vay bằng tiền mặt không?

“Điều 4. Hình thức thanh toán trong giao dịch vay, cho vay và trả nợ vay lẫn nhau giữa các doanh nghiệp không phải là tổ chức tín dụng

1. Các doanh nghiệp không phải tổ chức tín dụng (là các doanh nghiệp không thành lập, tổ chức và hoạt động theo quy định của Luật các tổ chức tín dụng) khi thực hiện các giao dịch vay, cho vay và trả nợ vay lẫn nhau sử dụng các hình thức thanh toán sau:

a) Thanh toán bằng Séc;

b) Thanh toán bằng ủy nhiệm chi – chuyển tiền;

c) Các hình thức thanh toán không sử dụng tiền mặt phù hợp khác theo quy định hiện hành.”

=> Như vậy: Khi các DN vay, cho vay, trả nợ vay thì không được sử dụng tiền mặt

2. Tiền lãi vay có chịu thuế GTGT, có phải xuất hóa đơn?

a. Tiền lãi cho vay có chịu thuế GTGT?

“b. Hoạt động cho vay riêng lẻ, không phải hoạt động kinh doanh, cung ứng thường xuyên của người nộp thuế không phải là tổ chức tín dụng.

Đang xem: Doanh nghiệp cho cá nhân vay bằng tiền mặt

Như vậy: Khoản Tiền lãi cho vay thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

Xem thêm: Mua Bã¡N Blockpass Là Gì – Giá Blockpass (Pass) Hôm Nay Mới Nhất

b. Khi nhận được tiền lãi cho vay có phải lập hóa đơn?

Theo Điểm a Khoản 7 Điều 3 Thông tư 26/2015/TT¬BTC:

“b) Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động (trừ hàng hoá luân chuyển nội bộ, tiêu dùng nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất).

Xem thêm: Những Câu Thơ Thả Thính Bá Đạo, Stt Thả Thính Bằng Thơ Cực Hay Và Bá Đạo

Như vậy: Chỉ hàng hóa luân chuyển nội bộ, tiêu dùng nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất thì KHÔNG phải lập hóa đơn.

Kết luận:

– Khi thu tiền lãi cho vay thì công ty cho vay phải lập hóa đơn GTGT.– Trên hoá đơn ghi rõ: Thu lãi tiền cho vay– Dòng thuế suất, số thuế GTGT: Gạch chéo (/). (Vì là đối tượng không chịu thuế GTGT)

> Cách hạch toán, phân bổ CCDC, TSCĐ theo thông tư mới nhất hiện nay>> Cách hạch toán trường hợp thuê văn phòng, nhà xưởng

*

? Chuyên trang kế toán: www.tranminhdung.vn

? Hoặc tổng đài giải đáp của Kế Toán Hà Nội 1900 6246

▶ THÔNG TIN THAM KHẢO:

0 ( 0 bình chọn )

Tranminhdung.vn

https://tranminhdung.vn
Tranminhdung.vn là một blog chuyên tin tức về tài chính, chứng khoán, forex, tiền ảo, bitcoin tại VN và Global.

Câu nói hay